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      JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

                         WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA 

                           SHIRIKA LA TAIFA LA MAENDELEO 

  

 

TAARIFA KWA UMMA 

BAJETI WIZARA YA VIWANDA NA BIASHARA KUJIKITA KATIKA KUENDELEZA 

MIRADI YA KIMKAKATI YA LIGANGA NA MCHUCHUMA PAMOJA NA MRADI WA 

MAGADI SODA WA ENGARUKA 

Waziri wa viwanda na Biashara Mh. Dkt. Ashatu Kijaji amebainisha nia ya serikali ya 

kuhakikisha inaendelea kutekeleza miradi ya kimkakati ya Liganga na Mchuchuma pamoja 

na mradi wa Magadi soda wa Engaruka kwa mwaka wa fedha 2024/2025.Haya 

yamebainishwa hii leo bungeni mjini Dodoma wakati Waziri huyo akiwasilisha bajeti ya 

Wizara ya Viwanda na Biashara kwa mwaka wa fedha 2024/2025 ambapo takribani kiasi 

cha shilingi bilioni 110,899,722,000 zimeidhinishwa na Bunge. 

Akizungumza kuhusiana na ulipaji fidia katika utekelezaji wa mradi wa Magadi Soda uliopo 

Engaruka mkoani Arusha Mh. Waziri amesema Wizara kupitia Shirika la Taifa la 

Maendeleo (NDC) imekamilisha maandalizi yote ya kuanza utekelezaji wa mradi wa 

Magadi Soda Engaruka ikiwa ni pamoja na kukamilisha upembuzi yakinifu, kupata cheti 

cha mazingira, utafiti wa kina wa kiwango cha rasilimali madini, uainishwaji wa 

miundombinu wezeshi, stadi ya masoko ya ndani na nje ya nchi, na uthamini wa mali za 

wananchi watakaopisha mradi. Wizara kwa kushirikiana na Wizara ya Fedha, Wizara ya 

Ardhi, na Halmashauri ya Monduli imekamilisha uhakiki wa fidia ambapo kiasi cha shilingi 

bilioni 14.5 kinatarajiwa kulipwa kwa wananchi 599 kwenye eneo lenye ukubwa wa ekari 

60,884 

Waziri pia amebainisha kuwa, Wizara imekamilisha zoezi la kugawanya eneo la mradi 

katika maeneo matatu (3) ambayo yatatangazwa kwa ajili ya kupata wawekezaji. Lengo 

kuu la kugawa eneo hilo ni kuwezesha kupata wawekezaji tofauti kwa kila eneo wenye 

uwezo wa kifedha, uzoefu na Masoko ambapo hadi sasa jumla ya wawekezaji 22 

wameonesha nia ya kuwekeza kwenye eneo hilo. 

Katika hatua nyingine Waziri pia amebainisha hatua zilizofikiwa katika utekelezaji wa 

mradi wa Liganga na Mchuchuma ambapo amebainisha kuwa Wizara chini ya uratibu wa 
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Shirika la Taifa la Maendeleo (NDC) imeendelea na ukamilishaji wa ulipaji wa fidia kwa 

wananchi wanaopisha Mradi huo. Hadi kufikia Machi, 2024, jumla ya shilingi bilioni 15.414 

zimelipwa kati ya shilingi bilioni 15.424 kwa wafidiwa 1,129 kati ya 1,142. Idadi ya wafidiwa 

waliolipwa ni sawa na asilimia 99.  

Kuhusiana na idadi ya watu ambao hawajalipwa Mh. Waziri amesema kuwa kiasi 

ambacho hakijalipwa kwa Wafidiwa 13 ni milioni 10.227. Wananchi hao 13 hawajalipwa 

kwa sababu mbalimbali zikiwemo baadhi yao kutojitokeza, na wengine kutokamilisha 

nyaraka na taratibu za mirathi. Aidha ameongeza kuwa Juhudi za kuwapata wafidiwa hao 

au warithi wao zinaendelea kwa kushirikiana na Uongozi wa Mkoa wa Njombe na 

Halmashauri ya Wilaya ya Ludewa ili zoezi lihitimishwe.  

Mh. Waziri ameendelea kusema kuwa baada ya kuhitimisha zoezi la ulipaji fidia kwa 

wananchi katika eneo la Mradi wa Liganga na Mchuchuma, Serikali inakamilisha taratibu 

za utwaaji wa Ardhi kwa mujibu wa sheria kwa ajili ya kundeleza mradi huo ambapo kwa 

sasa Serikali inaendelea na majadiliano na mwekezaji kwa nia ya kuhitimisha na kuanza 

utekelezaji wa mradi huo.  

Katika hatua nyingine Mh. Waziri ameongeza kuwa Katika kuhakikisha nchi inanufaika na 

rasilimali kubwa ya makaa ya mawe yaliyopo Mkoa wa Njombe, Wizara ilisaini mikataba 

na wachimbaji wadogo (Primary Mining Licences) wa Makaa ya Mawe kwenye eneo la 

vitalu 10 lililopo nje ya mkataba wa mradi wa Mchuchuma na Liganga mnamo mwezi 

Septemba, 2023. Aidha, maandalizi ya awali ya utafiti na uchimbaji kwenye leseni ndogo 

23 yameanza ambapo kampuni mbili (2) zimekamilisha taarifa ya kijiolojia na kampuni 

nyingine zinaendelea na utafiti wa kijiolojia. Wizara itaendelea kufuatilia kwa karibu ili 

kuhakikisha miradi hiyo inaanza uzalishaji mapema.  

Imetolewa na Kitengo ya Mawasiliano na Masoko, 

Shirika la Taifa la Maendelo (NDC), 

Dodoma 

Mei 21, 2024 
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